• search
  • Live TV
ഹോം
 » 
തിരഞ്ഞെടുപ്പുകള്‍
 » 
ഇന്ത്യന്‍ പ്രധാനമന്ത്രിമാര്‍

ഇന്ത്യന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി

ഇന്ത്യയിൽ കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് നേതൃത്വം നൽകുന്നത് പ്രധാനമന്ത്രിയാണ്. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ജനബാഹുല്യമുള്ള ജനാധിപത്യ രാജ്യമായ ഇന്ത്യയിൽ, പ്രധാനമന്ത്രി നേതൃത്വം നൽകുന്ന ഭരണ സംവിധാനത്തിൽ വിശാലമായ പാർലമെന്ററി ഘടനയാണ് നിലവിലുള്ളത്. ഭരണഘടന പ്രകാരം, രാഷ്ട്രപതിയാണ് പരമാധികാരി എങ്കിലും രാഷ്ട്രപതിയുടെ നിർവ്വഹണാധികാരങ്ങൾ യഥാർത്ഥത്തിൽ നിക്ഷിപ്തമായിരിക്കുന്നത് പ്രധാനമന്ത്രിയിലും മന്ത്രിസഭയിലും ആണ്. സാധാരണ ഗതിയിൽ ലോക്സഭയിൽ ഭൂരിപക്ഷമുള്ള പാർട്ടിയുടേയോ മുന്നണിയുടേയോ നേതാവായിരിക്കും പ്രധാനമന്ത്രി. ഇന്ത്യയിലെ പ്രധാനമന്ത്രിമാരുടെ പട്ടിക ഇതാ....

ഇന്ത്യയിലെ പ്രധാനമന്ത്രിമാരുടെ പട്ടിക

Sl. No Name Term of Office Party
1 Jawaharlal-Nehru.jpg ജവഹർലാൽ നെഹ്റു 15 August, 1947 - 15 April, 1952
15 April, 1952 - 17 April, 1957
17 April, 1957 - 2 April, 1962
2 April, 1962 - 27 May, 1964
party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
2 Gulzarilal-Nanda.jpg ഗുൽസാരിലാൽ നന്ദ (ആക്ടിംഗ്) 27 May, 1964 - 9 June, 1964
11 January, 1966 - 24 January, 1966
party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
3 Lal-Bahadur-Shastri.jpg ലാൽ ബഹാദൂർ ശാസ്ത്രി 9 June, 1964 - 11 January, 1966 party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
4 Indira-Gandhi.jpg ഇന്ദിരാഗാന്ധി 24 January, 1966 - 4 March, 1967
4 March, 1967 - 15 March, 1971
15 March, 1971 - 24 March, 1977
14 January, 1980 - 31 October, 1984
party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
5 Morarji-Desai.jpg മൊറാർജി ദേശായി 24 March, 1977 - 28 July, 1979 party-logoജനതാപാർട്ടി
6 Charan-Singh.jpg ചരൺസിംഗ് 28 July, 1979 - 14 January, 1980 party-logoജനതാപാര്‍ട്ടി (സെക്കുലർ)
7 Rajiv-Gandhi.jpg രാജീവ് ഗാന്ധി 31 October, 1984 - 31 December, 1984
31 December, 1984 - 2 December, 1989
party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
8 Vishwanath-Pratap-Singh.jpg വി പി സിംഗ് 2 December, 1989 - 10 November, 1990 party-logoജനതാദൾ
9 Chandra-Shekhar.jpg ചന്ദ്രശേഖര്‍ 10 November, 1990 - 21 June, 1991 party-logoസമാജ് വാദി ജനതാ പാർട്ടി (രാഷ്ട്രീയ)
10 P-V-Narasimha-Rao.jpg പി വി നരസിംഹറാവു 21 June, 1991 - 16 May, 1996 party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
11 Atal-Bihari-Vajpayee.jpg അടൽ ബിഹാരി വാജ്പേയ് 16 May, 1996 - 1 June, 1996
19 March, 1998 - 10 October, 1999
10 October, 1999 - 22 May, 2004
party-logoബിജെപി
12 H-D-Deve-gowda.jpg എച്ച് ഡി ദേവെഗൗഡ 1 June, 1996 - 21 April, 1997 party-logoജനതാദൾ
13 Inder-Kumar-Gujral.jpg ഐകെ ഗുജ്റാൾ 21 April, 1997 - 19 March, 1998 party-logoജനതാദൾ
14 Manmohan-Singh.jpg മൻമോഹൻ സിംഗ് 22 May, 2004 - 22 May, 2009
22 May, 2009 - 26 May, 2014
party-logoഇന്ത്യൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്
15 Narendra-Modi.jpg നരേന്ദ്ര മോദി 26 May, 2014 - Incumbent party-logoബിജെപി

Oneindia യില് നിന്നും തല്സമയ വാര്ത്തകള്ക്ക്
ഉടനടി വാര്ത്തകള് ദിവസം മുഴുവന് ലഭിക്കാന്

Notification Settings X
Time Settings
Done
Clear Notification X
Do you want to clear all the notifications from your inbox?
Settings X
X
We use cookies to ensure that we give you the best experience on our website. This includes cookies from third party social media websites and ad networks. Such third party cookies may track your use on Oneindia sites for better rendering. Our partners use cookies to ensure we show you advertising that is relevant to you. If you continue without changing your settings, we'll assume that you are happy to receive all cookies on Oneindia website. However, you can change your cookie settings at any time. Learn more